Hủy
Thương trường

Sẽ được chơi casino từ đầu tháng tới

Thứ Năm | 02/11/2017 07:15

Báo Xây dựng

Từ ngày 1.12.2017, người Việt Nam chứng minh được năng lực tài chính sẽ được tham gia chơi tại điểm kinh doanh casino.

Tránh thất thu 2 tỉ USD, người Việt được chơi Casino từ tháng 3?

Nhà kinh doanh casino lớn nhất Macau muốn đầu tư nhiều tỷ USD vào Việt Nam


Bộ Tài chính vừa ban hành Thông tư số 102/2017/TT-BTC hướng dẫn một số điều quy định tại Nghị định số 03/2017/NĐ-CP về kinh doanh casino. Với những quy định như sau:

Đối với người chơi:

Thông tư nêu rõ, để tham gia chơi tại điểm kinh doanh casino, người Việt Nam phải chứng minh được năng lực tài chính. Trong đó, hồ sơ chứng minh người Việt Nam có đủ năng lực về tài chính để tham gia chơi tại điểm kinh doanh casino là một trong các loại hồ sơ sau: 

  1. Các chứng từ chứng minh có thu nhập chịu thuế từ bậc 3 trở lên theo quy định tại Luật thuế thu nhập cá nhân: Bản sao có chứng thực tờ khai thuế thu nhập cá nhân đã được cơ quan thuế quyết toán hoặc bản xác nhận việc thực hiện nghĩa vụ thuế của cơ quan thuế chứng minh người chơi có thu nhập chịu thuế từ bậc 3 trở lên theo quy định tại Luật thuế thu nhập cá nhân trong vòng 01 năm trước khi vào chơi casino.
  2.  Bản sao có chứng thực xác nhận thu nhập hàng tháng, bảng lương hàng tháng hoặc quyết định trả lương của cơ quan nơi người chơi đang công tác xác nhận trong 03 tháng gần nhất kể từ ngày vào chơi casino, trong đó thể hiện mức thu nhập hàng tháng từ 10 triệu đồng trở lên;
  3.  Bản sao có chứng thực hợp đồng cho thuê nhà, cho thuê tài sản của người chơi còn hiệu lực theo quy định của pháp luật, trong đó thể hiện tổng số tiền cho thuê hàng tháng từ 10 triệu đồng trở lên;
  4.  Bản sao có chứng thực sổ tiết kiệm ngân hàng, sao kê tài khoản tiền gửi ngân hàng của người chơi có thời hạn từ 01 năm trở lên và có phát sinh lãi hàng tháng từ 10 triệu đồng trở lên;
  5. Các giấy tờ khác chứng minh được người chơi có thu nhập thường xuyên từ 10 triệu đồng/tháng trở lên;
  6. Ngoài ra, người chơi có thể xuất trình đồng thời nhiều hồ sơ để chứng minh có tổng thu nhập thường xuyên từ 10 triệu đồng/tháng trở lên.

Đối với cơ sở kinh doanh casino:

Theo thông tư này, doanh nghiệp kinh doanh casino phải mở sổ theo dõi hoặc cấp thẻ điện tử để kiểm soát tất cả các đối tượng được ra, vào điểm kinh doanh casino theo quy định tại Điều 14 Nghị định số 03/2017/NĐ-CP.

Sổ theo dõi được lập theo hình thức ghi sổ hoặc thông tin điện tử. Trường hợp doanh nghiệp thực hiện kiểm soát bằng việc cấp thẻ điện tử thì đảm bảo phải có báo cáo tổng hợp về kiểm soát đối tượng ra, vào tương tự như sổ theo dõi. Sổ theo dõi, thông tin điện tử phải được lưu trữ trong thời hạn tối thiểu 2 năm để phục vụ công tác kiểm tra, thanh tra của các cơ quan quản lý nhà nước.

Riêng đối với các doanh nghiệp được phép thí điểm cho người Việt Nam chơi tại điểm kinh doanh casino theo quy định tại Điều 12 Nghị định số 03/2017/NĐ-CP, thì sổ theo dõi đối với người Việt Nam vào chơi phải được lưu trữ trong thời hạn tối thiểu 5 năm để phục vụ cho việc tổng kết, đánh giá việc thí điểm cho người Việt Nam vào chơi casino theo quy định.

Doanh nghiệp kinh doanh casino được phép thí điểm cho phép người Việt Nam chơi tự kê khai số lượng người Việt Nam mua vé vào chơi casino và nộp toàn bộ tiền bán vé vào tài khoản thu ngân sách nhà nước tại Kho bạc Nhà nước đồng cấp với cơ quan thuế nơi doanh nghiệp kinh doanh casino đăng ký kê khai thuế.

Cập nhật tin Đầu Tư, Bất Động Sản, tin nhanh kinh tế chứng khoán, kiến thức Doanh Nghiệp tại Fanpage.

Tin cùng chuyên mục

Tin nổi bật trong ngày

Tin mới

Biz Tech

Nhân vật